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USAFIRISHAJI WA MIFUGO NDANI NA NJE YA NCHI
A. UTARATIBUWA KUSAFIRISHA MIFUGO NDANI YA NCHI

Usafirishaji wa mifugo/wanyama ndani ya nchi hufanywa kwa mujibu wa Sheria ya
Magonjwa ya Wanyama sura 159 kupitia Kanuni zake za Udhibiti wa Usafirishaji
wa Wanyama na Mazao ya Wanyama za Mwaka 2007 zikisomwa Pamoja na
marekebisho yake ya mwaka 2020 (GN 489A za tarehe 29 Juni, 2020),
marekebisho ya mwaka 2022 (GN 478C za tarehe 4 Julai, 2022) na marekebisho
ya mwaka 2023 (GN 448K za tarehe 30 Juni, 2023). Lengo kuu la Kanuni hizi ni
kudhibiti usambaaji wa magonjwa ya mifugo ya Wanyama hivyo kulinda uchumi
wa wafugaji na taifa kwa ujumla na pia kulinda afya ya Jamii dhidi ya magonjwa au
madhara yanayoweza kuwapata binadamu kutokana na mifugo/Wanyama.

Kuna aina mbili za wadau wa usafirishaji mifugo ndani ya nchi. Aina hizo za Wadau
wa Mifugo ni wale wenye Mifugo inayosafirishwa kwa ajili ya Biashara na wale
wenye Mifugo inayosafirishwa kwa ajili ya kwenda kufugwa eneo jingine ndani ya
nchi.

1. Mifugo inayosafirishwa kwa ajili ya Biashara

Ili kuweza kusafirisha mifugo ndani ya nchi kwa ajili ya biashara, Mfanyabiashara
anapaswa kuwa na sifa zifuatazo:

(a) Awe na nambari ya mlipakodi ya Mamlaka ya mapato Tanzani (TRA) pamoja
na Tax clearance.

(b) Awe amesajiliwa na anatambuliwa na Bodi ya Nyama Tanzania (Tanzania
Meat Board-TMB)

(c) Awe na leseni ya biashara ya kusafirisha mifugo ndani ya nchi ambayo
hutolewa na Wizara ya Viwanda na Biashara kupitia BRELA. Mfanyabiashara
atatakiwa kuomba leseni hii kwa njia ya mtandao kupitia tovuti ya BRELA
ambayo ni https://ors.brela.go.tz akiambatisha na nyaraka zilizotajwa hapo
juu pamoja na barua ya utambulisho kutoka kwa Afisa Minada wa
mojawapo ya minada ya upili nchini.

https://ors.brela.go.tz
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(d)Mfanyabiashara mwenye nyaraka zilizotajwa hapo juu atatakiwa kulipia
gharama za ukaguzi na kukata kibali cha kusafirisha mifugo/Wanyama
(Animal Health Livestock Movement Permit) kila safari ya kusafirisha
wanyama. Kibali hiki hupatikana kwa Wakaguzi wa Mifugo walioko
minadani, Kwenye Ofisi za Idara ya Mifugo katika Halmashauri za Serikali za
Mitaa zote nchini au kwa Afisa Mifugo wa Serikali aliyekasimishwa
madaraka na Daktari wa Mifugo wa Wilaya (DVO) kutunza na kutoa nyaraka
hizo kupitia kwenye mfumo wa utoaji wa vibali vya wanyama na mazao ya
wanyama (Mifugo integrated Management information System-MIMIS).

Gharama za kusafirisha aina mbalimbali za mifugo ndani ya nchi zimeainishwa
kwenye jedwali No. 1

2. Mifugo Inayosafirishwa kwa Ajili ya kufugwa

Mtu yeyote anayetaka kusafirisha mifugo (isipokuwa ndege wafugwao) atatakiwa:

(a) Kuwa na barua au uthibitisho kutoka Serikali za Mitaa za Kijiji/mtaa na
kupitishwa na Daktari wa Mifugo wa Halmashauri au Mkuu wa Idara ya
Mifugo katika Halmashauri za Serikali za Mitaa.

(b) kulipia gharama za ukaguzi na kukata na kibali cha kusafirisha
mifugo/Wanyama (Animal Health Livestock Movement Permit) kila safari
(consignment). Kibali hiki hupatikana kwa Wakaguzi wa Mifugo walioko
minadani, Kwenye Ofisi za Idara ya Mifugo katika Halmashauri za Majiji,
Manispaa, Miji na Wilaya kote nchini au kwa Afisa Mifugo wa Serikali
aliyekasimishwa madaraka kutunza na kutoa nyaraka hizo kupitiaMIMIS.

3. Tozo za vibali vya kusafirisha Mifugo ndani ya Nchi

Gharama za kusafirisha aina mbalimbali za mifugo ndani ya nchi ni kwa mujibu wa
GN 489A na GN 478C ambazo zinapatikana kwenye tovuti ya Wizara ya Mifugo na
Uvuvi (www.mifugouvuvi.go.tz) .
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UTARATIBUWA KUINGIZA NA KUSAFIRISHA KWENDA NJE YA NCHI WANYAMA
NAMAZAO YAWANYAMA

Uagizaji na Usafirishaji Mifugo/wanyama na Mazao yake nje ya nchi hufanywa
kwa mujibu wa Sheria ya Magonjwa ya Wanyama sura 159 kupitia Kanuni zake za
Udhibiti wa Usafirishaji wa Wanyama na Mazao ya Wanyama ya Mwaka 2007
ikisomwa Pamoja na marekebisho zake za mwaka 2020 (GN 489A za tarehe 29
Juni, 2020), marekebisho ya mwaka 2022 (GN 478C za tarehe 4 Julai, 2022) na
marekebisho ya mwaka 2023 (GN 448K za tarehe 30 Juni, 2023). Gharama za
bidhaa au Wanyama anazopaswa kutozwa mteja zimetajwa kwenye majedwali
yaliyoko ndani ya Kanuni hizo zinapatikana kwenye tovuti ya Wizara ya Mifugo na
Uvuvi (www.mifugouvuvi.go.tz).

Utaratibu wa Kuomba vibali vya kuagiza mifugo/mazao ya mifugo kutoka na
kuingia Tanzania ni kupitia mfumo wa utoaji vibali ujulikanao kwa jina la Mifugo
integrated Management information System (MIMIS).

Kupitia kiunganishi (link): www.mimis.mifugo.go.tz, mhusika atatakiwa kujisajili na
kujaza taarifa zake mbalimbali kama atakavyoelekezwa na mfumo na atapatiwa
akaunti yake kwenye mfugo amabayo ataitumia kila anapohitaji kuomba kibali.

http://www.mifugouvuvi.go.tz
http://www.mimis.mifugo.go.tz

